cpplib 4.1-b20051125 - en to vi translation catalogue (186 entries)

en:  ':' without preceding '?'
vi:  « : » không có dấu « ? » đi trước

en: "%s" after # is not a positive integer
vi: « %s » sau « # » không phải là số nguyên dương

en: "%s" after #line is not a positive integer
vi: « %s » sau « #line » (dòng) không phải là số nguyên dương

en: "%s" cannot be used as a macro name as it is an operator in C++
vi: không thể sử dụng « %s » như tên bộ đối số vì nó là toán tử trong ngôn ngữ C++

en: "%s" is not a valid filename
vi: « %s » không phải là tên tập tin hợp lệ

en: "%s" is not defined
vi: chưa định nghĩa « %s »

en: "%s" may not appear in macro parameter list
vi: không cho phép « %s » trong danh sách tham số bộ đối số

en: "%s" re-asserted
vi: « %s » được khẳng định lại

en: "%s" redefined
vi: « %s » l đã được định nghĩa lại

en: "/*" within comment
vi: gặp « /* » ở trong chú thích

en: "defined" cannot be used as a macro name
vi: không thể sử dụng « defined » (đã định nghĩa) như tên bộ đối số

en: #%s expects "FILENAME" or <FILENAME>
vi: « #%s » ngờ "TÊN_TẬP_TIN" hoặc <TÊN_TẬP_TIN>

en: #%s is a GCC extension
vi: « #%s » là phần mở rộng loại GCC

en: #elif after #else
vi: « #elif » (nếu không thì nếu) sau « #else » (nếu không)

en: #elif without #if
vi: « #elif » (nếu không thì nếu) không có « #if » (nếu)

en: #else after #else
vi: « #else » (nếu không) sau « #else » (nếu không)

en: #else without #if
vi: « #else » (nếu không) không có « #if » (nếu)

en: #endif without #if
vi: « #endif » (thôi nếu) không có « #if » (nếu)

en: #if with no expression
vi: « #if » (nếu) không có biểu thức

en: #include nested too deeply
vi: « #include » (bao gồm) lồng nhau quá sâu

en: #include_next in primary source file
vi: gặp « #include_next » (bao gồm kế) trong tập tin nguồn chính

en: #pragma %s %s is already registered
vi: « #pragma %s %s » đã được đăng ký

en: #pragma %s is already registered
vi: « #pragma %s » đã được đăng ký

en: #pragma once in main file
vi: « #pragma » một lần trong tập tin chính

en: #pragma system_header ignored outside include file
vi: « #pragma system_header » (đầu trang hệ thống) bị bỏ qua ở ngoài tập tin bao gồm

en: %.*s is not a valid universal character
vi: « %.*s » không phải là ký tự chung hợp lệ

en: %s in preprocessing directive
vi: gặp « %s » trong chỉ thị tiền xử lý

en: %s is a block device
vi: « %s » là một thiết bị khối

en: %s is shorter than expected
vi: ngờ « %s » dài hơn

en: %s is too large
vi: « %s » quá lớn

en: %s: not used because `%.*s' defined as `%s' not `%.*s'
vi: không sử dụng « %s » vì đã định nghĩa « %.*s » là « %s », không phải « %.*s »

en: %s: not used because `%.*s' not defined
vi: không sử dụng « %s » vì chưa định nghĩa « %.*s »

en: %s: not used because `%s' is defined
vi: không sử dụng « %s » vì đã định nghĩa « %s »

en: '##' cannot appear at either end of a macro expansion
vi: không cho phép « ## » hoặc trước hoặc sau phần mở rộng bộ đối số

en: '#' is not followed by a macro parameter
vi: « # » không có tham số bộ đối số đi theo

en: '$' in identifier or number
vi: gặp « $ » trong dấu hiệu nhận hiện hay số

en: '?' without following ':'
vi: « ? » không có dấu « : » đi sau

en: ("%s" is an alternative token for "%s" in C++)
vi: (« %s » là một hiệu bài thay thế cho « %s » trong ngôn ngữ C++)

en: (this will be reported only once per input file)
vi: (chỉ sẽ thông báo điều này một lần cho mỗi tập tin gõ

en: ,
                     from %s:%u
vi: ,
                     từ « %s:%u »

en: C++ style comments are not allowed in ISO C90
vi: không cho phép chú thích kiểu C++ trong ISO C90

en: CPP arithmetic must be at least as precise as a target int
vi: toán thuật CPP phải là ít nhất chính xác bằng int (số nguyên) đích

en: CPP half-integer narrower than CPP character
vi: độ rộng nữa số nguyên CPP là hẹp hơn ký tự CPP

en: CPP on this host cannot handle wide character constants over %lu bits, but the target requires %lu bits
vi: Trên máy này, CPP không xử lý được hằng ký tự rộng hơn « %lu » bit, còn đích cần « %lu » bit

en: Character %x might not be NFKC
vi: Ký tự « %x » có lẽ không phải là NKFC

en: ISO C does not permit named variadic macros
vi: ISO C không cho phép bộ đối số biến thiên có tên

en: ISO C99 requires rest arguments to be used
vi: ISO C99 cần đến việc sử dụng đối số còn lại trong khối

en: ISO C99 requires whitespace after the macro name
vi: ISO C99 cần đến chữ cách sau tên bộ đối số

en: In _cpp_valid_ucn but not a UCN
vi: Trong « _cpp_valid_ucn » nhưng mà không phải lả một

en: In file included from %s:%u
vi: Trong tập tin được bao gồm từ « %s:%u »

en: Multiple include guards may be useful for:
vi: Nhiều điều bảo vệ bao gồm có lẽ hiệu ích cho:

en: NULL directory in find_file
vi: thư mục RỖNG trong « find_file »  (tìm tập tin)

en: \x used with no following hex digits
vi: « \x » được sử dụng còn không có số hệ thâp lục phân theo sau

en: _Pragma takes a parenthesized string literal
vi: « _Pragma » nhận một hằng chuỗi có ngoặc

en: __VA_ARGS__ can only appear in the expansion of a C99 variadic macro
vi: « __VA_ARGS__ » chỉ có thể xuất hiện trong phần mở rộng của bộ đối số biến thiên C99

en: `%.*s' is not in NFC
vi: « %.*s » không phải trong NFC

en: `%.*s' is not in NFKC
vi: « %.*s »  không phải trong NKFC

en: anonymous variadic macros were introduced in C99
vi: bộ đối số biến thiên nặc danh được giới thiệu trong C99

en: assertion without predicate
vi: khẳng định không có vị ngữ

en: attempt to use poisoned "%s"
vi: đã cố sử dụng « %s » bị vô hiệu hóa

en: backslash and newline separated by space
vi: xuyệc ngược và ký tự dòng mới phân cách nhau bởi chữ cách

en: backslash-newline at end of file
vi: gặp xuyệc ngược - ký tự dòng mới tại kết thức tập tin

en: cannot find source file %s
vi: không tìm thấy tập tin nguồn « %s »

en: character 0x%lx is not in the basic source character set
vi: ký tự « 0x%lx » không phải trong bộ ký tự nguồn cơ bản

en: character 0x%lx is not unibyte in execution character set
vi: ký tự « 0x%lx » không có dạng đơn byte trong bộ ký tự thi hành

en: character constant too long for its type
vi: hằng ký tự quá dài cho loại nó

en: comma operator in operand of #if
vi: toán tử dấu phẩy trong tác tử của « #if » (nếu)

en: conversion from %s to %s not supported by iconv
vi: iconv không hỗ trợ việc huyển đổi từ « %s » sang « %s »

en: converting UCN to execution character set
vi: đang chuyển đổi UCN sang bộ ký tự thi hành

en: converting UCN to source character set
vi: đang chuyển đổi UCN sang bộ ký tự nguồn

en: converting escape sequence to execution character set
vi: đang chuyển đổi dãy thoát sang bộ ký tự thi hành

en: converting to execution character set
vi: đang chuyển đổi sang bộ ký tự thi hành

en: could not determine date and time
vi: không quyết định được ngày và giờ

en: cppchar_t must be an unsigned type
vi: « cppchar_t » phải là loại không có dấu dương/âm

en: current file is older than %s
vi: tập tin hiện thời là cũ hơn « %s »

en: detected recursion whilst expanding macro "%s"
vi: đã phát hiện điều độ qui trong khi mở rộng bộ đối số « %s »

en: division by zero in #if
vi: chia số không trong « #if » (nếu)

en: duplicate macro parameter "%s"
vi: tham số bộ đối số trùng « %s »

en: embedding a directive within macro arguments is not portable
vi: việc gắn chỉ thị vào đối số của bộ đối số thì không mạng được

en: empty character constant
vi: hằng ký tự trống

en: empty filename in #%s
vi: « #%s » có tên tập tin trống

en: error:
vi: lỗi:

en: exponent has no digits
vi: số mũ không co số nào

en: extra tokens at end of #%s directive
vi: gặp hiệu bài thêm tại cuối cùng chỉ thị « #%s »

en: failure to convert %s to %s
vi: việc chuyển đổi « %s » sang « %s » bị lỗi

en: floating constant in preprocessor expression
vi: gặp hằng trôi nổi trong biểu thức tiền xử lý

en: function-like macro "%s" must be used with arguments in traditional C
vi: phải sử dụng đối số với bộ đối số giống hàm số « %s » trong ngôn ngữ C truyền thống

en: hex escape sequence out of range
vi: dãy thoát hệ thập lục phân ở ngoài phạm vi

en: hexadecimal floating constants require an exponent
vi: mọi hằng trôi nổi hệ thập lục phân cần đến số mũ

en: iconv_open
vi: iconv_open (mở)

en: imaginary constants are a GCC extension
vi: hằng ảo là phần mở rộng GCC

en: imaginary number in preprocessor expression
vi: gặp số ảo trong biểu thức tiền xử lý

en: impossible operator '%u'
vi: toán từ không thể « %u »

en: incomplete universal character name %.*s
vi: tên ký tự chung « %.*s » chưa hoàn thành

en: integer constant is so large that it is unsigned
vi: hằng số nguyên không có dấu dương/âm vì rất lớn

en: integer constant is too large for its type
vi: hằng số nguyên quá lớn cho loại nó

en: integer overflow in preprocessor expression
vi: số nguyên tràn trong biểu thức tiền xử lý

en: internal error:
vi: lỗi nôi bộ:

en: invalid #%s directive
vi: chỉ thị « #%s » không hợp lệ

en: invalid #pragma GCC poison directive
vi: gặp chỉ thị vộ hiệu hóa (poison) GCC «#pragma» không hợp lệ

en: invalid built-in macro "%s"
vi: bộ đối số « %s » có sẳn không hợp lệ

en: invalid digit "%c" in octal constant
vi: gặp số không hợp lệ « %c » trong hằng bát phân

en: invalid flag "%s" in line directive
vi: gặp cờ không hợp lệ « %s »  trong chỉ thị dòng

en: invalid hash type %d in cpp_macro_definition
vi: gặp loại băm không hợp lệ « %d » trong « cpp_macro_definition » (lời định nghĩa bộ đối số)

en: invalid preprocessing directive #%s
vi: chỉ thị tiền xử lý không hợp lệ « #%s »

en: invalid string literal, ignoring final '\'
vi: hằng nguồn chuỗi không hợp lệ nên bỏ qua « \ » cuối cùng

en: invalid suffix "%.*s" on floating constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ « %.*s »  trên hằng trôi nổi

en: invalid suffix "%.*s" on integer constant
vi: gặp hậu tố không hợp lệ « %.*s » trên hằng số nguyên

en: line number out of range
vi: số thứ tự dòng ở ngoài phạm vi

en: macro "%s" is not used
vi: bộ đối số « %s » không được dùng

en: macro "%s" passed %u arguments, but takes just %u
vi: bộ đối số « %s » đã gởi « %u » đối số, nhưng nhận chỉ « %u » thôi

en: macro "%s" requires %u arguments, but only %u given
vi: bộ đối số « %s » cần đến « %u » đối số, nhưng chỉ cho « %u » thôi

en: macro argument "%s" would be stringified in traditional C
vi: đối số bộ đối số « %s » nên được chuyển đổi thành chuỗi trong ngôn ngữ C truyền thống

en: macro names must be identifiers
vi: mọi tên bộ đối số phải là dấu hiệu nhận diện

en: macro parameters must be comma-separated
vi: các tham số bộ đối số phải được ngăn cách bởi dấu phẩy

en: missing '(' after predicate
vi: thiếu « ( » sau vị ngữ

en: missing '(' in expression
vi: thiếu « ( » trong biểu thức

en: missing ')' after "defined"
vi: thiếu « ) » sau « defined » (đã định nghĩa)

en: missing ')' in expression
vi: thiếu « ) » trong biểu thức

en: missing ')' in macro parameter list
vi: thiếu « ) » trong danh sách tham số bộ đối số

en: missing ')' to complete answer
vi: thiếu « ) » để xong trả lời

en: missing binary operator before token "%s"
vi: thiếu toán từ nhị phân trước hiệu bài « %s »

en: missing expression between '(' and ')'
vi: thiếu biểu thức giữa « ( » và « ) »

en: missing terminating > character
vi: thiếu ký tự « > » chấm dứt

en: missing whitespace after the macro name
vi: thiếu chữ cách sau tên bộ đối số

en: multi-character character constant
vi: hằng ký tự đa ký tự

en: multi-line comment
vi: gặp chú thích đa dòng

en: no iconv implementation, cannot convert from %s to %s
vi: chưa thi hành iconv nên không chuyển đổi được từ « %s » sang « %s »

en: no include path in which to search for %s
vi: việc tìm kiếm « %s » không có đường dẫn bao gồm

en: no macro name given in #%s directive
vi: chỉ thị « #%s » không có tên bộ đối số

en: no newline at end of file
vi: không có ký tự dòng mới tại kêt thức tập tin

en: non-ISO-standard escape sequence, '\%c'
vi: dãy thoát không phải ISO chuẩn: « \%c »

en: null character(s) ignored
vi: mọi ký tự rỗng bị bỏ qua

en: null character(s) preserved in literal
vi: các ký tự rỗng được giữ trong hằng nguồn

en: octal escape sequence out of range
vi: dãy thoát bát phân ở ngoài phạm vi

en: one or more PCH files were found, but they were invalid
vi: tìm thấy một hay nhiều tập tin PCH, nhưng chúng không hợp lệ

en: operator "defined" requires an identifier
vi: toán tử « defined » (đã định nghĩa) cần đến dấu hiệu nhận diện

en: operator '%s' has no left operand
vi: toán tử « %s » không có tác từ bên trái

en: operator '%s' has no right operand
vi: toán tử « %s » không có tác tử bên phải

en: parameter name missing
vi: thiếu tên tham số

en: pasting "%s" and "%s" does not give a valid preprocessing token
vi: việc dán « %s » và « %s » không cho bài tiền xử lý hợp lệ

en: poisoning existing macro "%s"
vi: đang vô hiệu hóa bộ đối số tồn tại « %s »

en: predicate must be an identifier
vi: vị ngữ phải là dấu hiệu nhận diện

en: predicate's answer is empty
vi: vị ngữ có trả lời trống

en: preprocessor arithmetic has maximum precision of %lu bits; target requires %lu bits
vi: toán thuật của trình tiền xử lý có độ chính xác tối đa là « %lu » bit còn đích cần đến « %lu » bit

en: registering "%s" as both a pragma and a pragma namespace
vi: đang đăng ký « %s » là cả hai lệnh nguồn điều khiển trình biện dịch (pragma), và bô tên độc nhất của lệnh nguồn điều khiển trình biên dịch.

en: stdout
vi: thiết bị xuất chuẩn

en: style of line directive is a GCC extension
vi: kiểu chỉ thị dòng là phần mở rộng GCC

en: suggest hiding #%s from traditional C with an indented #
vi: khuyên bạn ẩn « #%s » ra ngôn ngữ C truyền thống bằng « # » được thụt lề

en: suggest not using #elif in traditional C
vi: khuyên bạn không sử dụng « #elif » trong ngôn ngữ C truyền thống

en: syntax error in macro parameter list
vi: gặp lỗi cú pháp trong danh sách tham số bộ đối số

en: target char is less than 8 bits wide
vi: độ rộng char (ký tự) đích là ít hơn 8 bit

en: target int is narrower than target char
vi: độ rộng int (số nguyên) đích là hẹp hơn char (ký tự) đích

en: target wchar_t is narrower than target char
vi: độ rộng « wchar_t » đích là ít hơn char (ký tự) đích

en: the conditional began here
vi: câu điều kiện đã bắt đầu ở đây

en: the left operand of "%s" changes sign when promoted
vi: tác tử bên trái của « %s » thay đổi dấu dương/âm khi được tăng cấp

en: the meaning of '\%c' is different in traditional C
vi: « \%c » có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: the meaning of '\a' is different in traditional C
vi: « \a » có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: the meaning of '\x' is different in traditional C
vi: « \x » có nghĩa khác trong ngôn ngữ C truyền thống

en: the right operand of "%s" changes sign when promoted
vi: tác tử bên phai của « %s » thay đổi dấu dương/âm khi đươc tăng cấp

en: this is the location of the previous definition
vi: đây là vị trí của lời định nghĩa trước

en: this use of "defined" may not be portable
vi: việc sử dụng « defined » (đã định nghĩa) có lẽ không mạng đđược

en: token "%s" is not valid in preprocessor expressions
vi: hiệu bài « %s » không phải là hợp lệ trong biểu thức tiền xử lý

en: too many decimal points in number
vi: quá nhiều dấu thập phân trong số

en: traditional C ignores #%s with the # indented
vi: ngôn ngữ C truyền thống bỏ qua « #%s » với « # » được thụt lề

en: traditional C rejects the "%.*s" suffix
vi: ngôn ngữ C truyền thống từ chối hậu tố « %.*s »

en: traditional C rejects the unary plus operator
vi: ngôn ngữ truyền thống C từ chối toán tử cộng chỉ có một tác tử

en: trigraph ??%c converted to %c
vi: chữ ba « ??%c » đã được chuyển đổi thành « %c »

en: trigraph ??%c ignored, use -trigraphs to enable
vi: chữ ba « ??%c » bị bỏ qua nên hãy sư dụng tùy chon « -trigraphs » (chữ ba) để hiệu lực nó

en: unbalanced stack in #if
vi: có đống không cân bằng trong « #if » (nếu)

en: undefining "%s"
vi: đang bỏ định nghĩa « %s »

en: universal character %.*s is not valid at the start of an identifier
vi: ký tự chung « %.*s » không phải hợp lệ tại đầu của dấu hiệu nhận diện

en: universal character %.*s is not valid in an identifier
vi: ký tự chung « %.*s » không phải là hợp lệ trong dấu hiệu nhận diện

en: universal character names are only valid in C++ and C99
vi: tên ký tự chung chỉ là hợp lệ trong ngôn ngữ C++ và C99

en: unknown escape sequence '\%c'
vi: không biết dãy thoát: « \%c »

en: unknown escape sequence: '\%s'
vi: không biết dãy thoát « \%s »

en: unspellable token %s
vi: gặp hiệu bài không chính tả được « %s »

en: unterminated #%s
vi: « #%s » chưa chấm dứt

en: unterminated argument list invoking macro "%s"
vi: danh sách đối số không chấm dứt thì gọi bộ đối số « %s »

en: unterminated comment
vi: gặp chú thích không chấm dứt

en: use -Winvalid-pch for more information
vi: hãy thử lệnh « -Winvalid-pch » để tìm thấy thông tin thêm

en: use of C99 hexadecimal floating constant
vi: việc sử dụng hằng trôi nổi hệ thập lục phân C99

en: use of C99 long long integer constant
vi: việc sử dụng hằng số nguyên dài dài C99

en: warning:
vi: cảnh báo:

en: while reading precompiled header
vi: trong khi đọc đầu trang tiền biên dịcch

en: while writing precompiled header
vi: trong khi ghi đầu trang tiền biên dịch
